Hướng Dẫn Ghost win 7,8 với định dạng ổ cứng là Master Boot Record - MBR

chiptd2/7/15

1. chiptd

chiptd Member
    • 8/11

Điểm:
    8
    Điều đầu tiên mình sẽ giới thiệu sơ qua về Ghost?

Ghost là chương trình để sao lưu (backup) và khôi phục (restore)lại dữ liệu của 1 hay nhiều phân vùng của ổ cứng. Có nhiều phần mềm thực hiện điều này, nhưng chắc có lẽ sử dụng rộng rãi nhất là Norton Ghost nên mọi người thường gọi chung là Ghost. Khi bạn backup file Ghost, chương trình sẽ tạo ra 1 file ảnh (đuôi .gho, .tib) của phân vùng ổ cứng mà bạn vừa backup. Sau này nếu như máy bị lỗi win hay trục trặc gì mà không thể khắc phục hoặc máy nhiều virus quá, khi đó bạn sẽ dùng chương trình Ghost để bung file Ghost này lại, và phân vùng đó sẽ trở lại trạng thái lúc bạn sao lưu, gồm có đầy đủ driver và các soft mà bạn cài khi đó.

Vậy ở đây mình sẽ hướng dẫn các bạn “Ghost win 7,8 với định dạng ổ cứng là Master Boot Record - MBR” sử dụng Norton Ghost.
    Để làm được điều này trước tiên bạn cần phải có 1 bản Ghost win 7 hoặc win 8, sử dụng ổn định. Và 1 đĩa Hiren’s BootCD, 1 USB Boot hoặc bạn có thể tích hợp Hiren’s BootCD trực tiếp vào ổ cứng. Ở đây mình sử dụng đĩa Hiren’s BootCd 10.5. Chúng ta bắt đầu thôi.

Bước 1: Bạn bỏ đĩa Hiren’s BootCD 10.5 vào ổ đĩa máy (là laptop, nếu như máy bạn không có ổ đĩa quang thì bạn có thể Boot bằng USB hoặc ổ cứng, như cách trên mình đã chỉ) chọn phím F12 để vào Menu Boot (tùy từng dòng máy mà phím vào Menu Boot sẽ khác nhau. VD như Acer, Lenovo, Dell để vào Menu Boot sẽ là phím F12. Asus vào Menu Boot sẽ là phím Esc. HP vào Menu Boot sẽ là phím F9…. Đây là các dòng thông dụng, bạn tự tìm hiểu thêm các dòng khác nha) ở đây mình thao tác trên laptop Dell.

Bước 2: Máy sẽ vào Menu của đĩa Hiren’s Boot 10.5. Các bạn chọn Dos Programs

Bước 3: Chọn tiếp mục 2 “Backup tools”

Bước 4: Các bạn chọn tiếp mục 4 “Norton Ghost 11.5.1” như hình:

Bước 5: Chọn tiếp mục 8 “Ghost (Normal)”

Sau khi chọn mục 8 “Ghost” thì các bạn ấn Enter cho đến khi hiện ra giao diện Symantec Ghost 11.5.1 như hình sau thì bạn chọn “OK”:

Bước 6: Bước này bạn phải thao tác thật chuẩn. Các bạn thao tác theo thứ tự như sau:
    Local => Partition => From Image. Làm các bước từ 1 đến 3 như hình:

Bước 7: Bạn trỏ đến mũi tên mà mình đã đánh dấu trong hình để chọn nơi chứa File Ghost của bạn, sau đó bạn chọn File Ghost của mình và chọn “Open”

Bước 8: Sau khi chọn xong File Ghost các bạn chọn OK ở 2 bước tiếp theo như hình.

Bước 9: Các bạn chọn ổ đĩa cần cài Ghost và chọn “OK” (làm theo như hình). Các bạn để ý: ổ cần Ghost win phải là định dạng “Primary” các bạn để ý không Ghost nhầm mà mất dữ liệu KH nha.

Bước 10: Máy sẽ Bung File Ghost của bạn, tùy thuộc vào dung lượng File Ghost mà thời gian có thể nhanh hoặc chậm nhé:

Trong khi chờ máy chạy xong bạn có thể nhâm nhi 1 tách cafe, nghe 1 bản nhạc….
    Sau khi đã uống xong ly cafe, nghe vài bản nhạn. Ta quay trở lại với máy thôi.

Oh…. 100% rồi, việc cuối cùng là bạn chọn “Reset Computer” như hình. Chờ máy khởi động lại rồi bạn cài Driver cho máy và các chương trình khác cần thiết cho mình.

Bài viết vẫn còn sai sót, rất mong sự ủng hộ từ mọi người. Cám ơn bạn vì đã quan tâm bài viết của mình. THANK….

Đang tải...

Recent threads from chiptd

Sort by:
Tiêu đề
Trả lời Đọc
Bài viết cuối
  1. Trả lời:
    1
    Đọc:
    1,509
  2. Trả lời:
    16