Hướng Dẫn Fix full iPhone lock nhật iOS 9.x (updated to 9.0 - 9.0.2)

long4/7/15

1. long

long Member
    • 18/23

Điểm:
    18
    Trên mạng hiện nay có rất nhiều cách fix các dòng iPhone lock nhật,... hôm nay mình xin được tổng hợp lại tất cả những phương pháp và kinh nghiệm fix cho các bạn dễ thực hiện
    UPDATE 9.0 - 9.0.2
    Cập nhật ngày 16/10/2015 Hiện tại với ios 9x,chúng ta vẫn chưa thể sử dụng Auto3g,tuy nhiên vì Apple đã tích hợp sẵn chế độ Nguồn điện thấp nên khi bạn kích hoạt máy cũng sẽ tự động giảm tốc độ kết nối mạng xuống từ đó tiết kiệm pin.Khi muốn sử dụng 3G bạn tắt đi và vẫn sử dụng bình thường.

Jailbreak thiết bị & cài iFile
    Việc đầu tiên là chúng ta phải jailbreak thiết bị, hiện nay với công cụ Panguchúng ra đã có thể jailbreak rất dễ dàng chỉ với vài cú click. Tải về Pangu Vui lòng đăng ký hoặc đăng nhập để thấy link download
    Sau khi đã Jailbreak thành công các bạn add source cydia.vn sau đó tìm và cài iFile

Fix lỗi USSD: *101# ...
    Truy Cập iFile theo đường dẫn:
    - Var -> Mobile -> Library -> Carrier Bundle
    Click vào chữ (i) ở Mục Over Lay -> Mục Access Permission vào User bỏ tích write -> Done
    Ra nhấn tiếp đường dẫn Overlay, chọn như hình -> Click chọn Property List Viewer -> ON như hình. Xong Bước này Reset máy là Kiểm tra tk OK!

Fix lỗi truy cập danh bạ (ko cần thêm +84 nữa)
    truy cập iFile theo đường dẫn
    - System -> Library -> PrivateFrameworks -> AppSupport.framework
    Xoá file Default.phoneformat sau đó copy file dưới đây paste lại vào chỗ cũ ( Vào safari trên iPhone truy cập vào link rồi tải về, sau đó chọn
    "Mở trong iFile" -> Unarchiver)
    Softbank, Docomo: Vui lòng đăng ký hoặc đăng nhập để thấy link download
    KDDI AU:
    Vui lòng đăng ký hoặc đăng nhập để thấy link download
    Hoặc các bạn cũng có thể tải về Edit Prefix Number trên Applestore ,phần mềm do người việt làm,rất đơn giản và dễ sử dụng

Fix iMessenger, Facetime, My number
    (SoftBank, Docomo bỏ qua. AU bắt buộc phải làm nước này)
    - System -> Library -> Carier bundles -> iPhone tìm và xóa 44050
    Tìm và xóa tất cả file trong thư mục KDDI _LTE_jp.bundle (Giữ Folder trống)
    -Var -> Mobile -> library -> Preferences -> Com.apple.AppSuport.plist. Mở đặc tính -> đổi jp thành vn > Reset lại máy, chờ reset lại máy sẽ yêu cầu active Facetimet, iMessenger...Hỏi muốn kích hoạt imess thì nhấn Ok.

Fix bật 3G không cần chuyển vùng dữ liệu
    Vào /System/Library/Carrier Bundles/iPhone xóa các folder 44010, 44020, 44050 (Bỏ dấu write thư mục Carrier Bundles, iPhone)
    Vào /System/Library/Carrier Bundles/iPhone, tìm mục Unknown.bundle và xóa hết các file trong đó.
    Vào /System/Library/Carrier Bundles/iPhone tìm mục Viettel_vn.bundle (nếu dùng sim Viettel) hoặc VinaPhone_vn.bundle (nếu dùng sim Vinaphone hoặc Mobiphone) copy tất cả các file sang mục Unknown.bundle.
    Vào /System/Library/Carrier Bundles/iPhone tìm mục nhà mạng lock của bạn (KDDI_LTE_jp.bundle, Docomo_JP.bundle, Softbank_JP.bundle) và xóa hết các file trong đó.

Tắt tiếng khi chụp ảnh trong chế độ im lặng

(Ở Nhật để đề phòng nạn chụp lén, tất cả các iPhone đều phát ra âm chụp ảnh dù ở trong chế độ im lặng, điều này có thể gây phiền toái cho nhiều người)
    truy cập iFile theo đường dẫn:

-System -> Library -> Frameworks -> MediaToolbox.framework
    tìm và xóa file: Regionalsystemsoundthatsharebehavioir.plist

Như vậy là các bạn đã fix được 90% lỗi các dòng máy lock nhật rồi đó

khách hàng chỉ cần fix như vậy là đủ

***Nâng cao*** IOS 8.4 - 8.4.1

Dành cho anh em kỹ thuật fix 10% lỗi còn lại

Chuyển về sóng 2G
    Sơ qua về vấn đề này: Nếu để ý các máy quốc tế trong phần Cài đặt -> Di động
    sẽ có thêm mục "Thoại và dữ liệu" cho phép cũng ta lựa chọn chế độ 2G/3G/LTE
    Dù các bạn tắt dữ liệu di động thì tin nhắn SMS và chế độ chờ, cuộc gọi vẫn sẽ hoạt động trên nền 2G/3G/LTE tương ứng

Chế độ chờ ở 2G ít tốn pin hơn 3G, chưa kể ở Việt Nam sóng 3G yếu, chập chờn, kém ổn định hơn 2G
    mà các máy lock không cho chúng ta chuyển về 2G như quốc tế!
    Đây là vấn đề đau đầu của các tín đồ trung thành với sự hoàn hảo luôn ước ao máy lock của mình 100% như quốc tế.
    Từ 8.1.2 trở xuống chúng ta có app "3to2GPP" cho phép Force về 2G, tiếc là từ khi có 8.1.3 đến tận bây giờ 8.4 "3to2GPP" vẫn chưa tương thích.

Vậy là bạn đã kiểm soát hoàn toàn máy lock của mình 100% như quốc tế rồi nhé

Chỉnh sửa cuối: 28/12/15
    19 Peoples like this
    Đang tải...
  2. chiptd

chiptd Member
    • 8/11

Điểm:
    8
    giữ chỗ

3. long

long Member
    • 18/23

Điểm:
    18
    Cách này fix hoàn toàn bằng iFile không cần dùng iFunbox hay iTools.
    Với lại "Apple File Conduit 2" ko tương thích với iOS 8.3, 8.4 nhé, thay vào đó cài "Taig AFC 2" nhé

4. nhatanh040505

nhatanh040505 New Member
    • 1/6

Điểm:
    1
    Làm y như bác chỉ nhưng chỉ fix được *101# ngoài ra các lỗi khác ko fix được là sao bác?

5. ZzkillerzZ

ZzkillerzZ New Member
    • 1/6

Điểm:
    1
    Cảm ơn bác nhìu :)

6. lotuan

lotuan New Member
    • 1/6

Điểm:
    1
    Đa tạ chủ thớt <3

7. Nguyễn Hiếu Đạo

Nguyễn Hiếu Đạo New Member
    • 1/6

Điểm:
    1
    Máy em IP5 lock AU ios 8.4, làm như hướng dẫn tất cả đều fix được nhưng my number: "không xác định" không thể kích hoạt IM với FT bằng số điện thoại được, có ai fix được hướng dẫn e với :(

Chỉnh sửa cuối: 7/7/15
  8. kein21

kein21 New Member
    • 1/6

Điểm:
    1
    ủa sao k thấy iFile chỗ nào ta. bạn chỉ mình với?

9. lkhanhuno

lkhanhuno New Member
    • 1/6

Điểm:
    1
    Kenin 21: Bạn phải jb rồi có cydia rồi bạn đăng nhập vào tài khoản cydia bằng facebook hoặc gmail...rồi làm mới sẽ ra IFile.
    Mình Fix lỗi truy cập danh bạ vào safari ddoww nhưng nó ko cho dow về là ntn....Máy mình 6 lock Au mình đang dùng 8.1.4

10. long

long Member
    • 18/23

Điểm:
    18
    add source "cydia.vn" mới có iFile nhé.
    Vào safari nếu cài iFile rồi là down đc mà
    Còn Lock AU có cái fix iMess, Facetime đó, nếu fix rồi mà ko đc thì fix thêm cái chuyển 3G ko cần chuyển vùng là ok nhé (tk phải có trên 2.5k để đk nhé)

11. Hoangcuong

Hoangcuong New Member
    • 1/6

Điểm:
    1
    Cho mình hỏi,mình Fix lỗi danh bạ nhưng khi vào tải file của AU thì ki dc vậy? Còn Sb và docomo vẫn tải được. Xem lại hộ mình với nha,còn mỗi lỗi này nữa là ok.

1 People like this
  12. Boy boy

Boy boy New Member
    • 1/6

Điểm:
    1
    Minh làm i như trên chỉ fix dk lôi *101# ngoai ra không fix được gì hết không hiện sô điện thoại của tôi

13. Boy boy

Boy boy New Member
    • 1/6

Điểm:
    1
    Không hiện sđt

14. oidanba1990

oidanba1990 New Member
    • 1/6

Điểm:
    1
    Máy mình iphone 6 AU 8.4. Bước kích hoạt imess facetime mình làm sao ko đc nhỉ? nó hiện lên số linh tinh. Bác nào biết chỉ dùm với

15. lkhanhuno

lkhanhuno New Member
    • 1/6

Điểm:
    1
    Mình cũng 6 Au 8.4 fix gần hết còn, thiếu danh bạ +84. Safari ko dow đc, nhưng dow bằng chorm thì đc nhưng ko biết no về đâu để copy.
    Oidanba90 của mình trc ko phải kick hoạt imess facetime gì cả. Làm hết như của bạn Long vẫn ko đc mình vào lại ifle/var/library/carrier bundles/iphone/ xoá 44050 và xoá lại file bên trong KDDI_LTE_jp.bundle và thế là ok luôn giờ nt bình thường

1 People like this
  16. long

long Member
    • 18/23

Điểm:
    18
    Nếu safari ko tải đc thì bạn cài tweak "Taig AFC 2" trên cydia.vn nhé, sau đó trên PC bạn cài iFunbox để duyệt file hệ thống, thực hiện giống như iFile là ok nhé

1 People like this
  17. long

long Member
    • 18/23

Điểm:
    18
    Bạn vào "cài đặt > giới thiệu > nhà cung cấp" xem là Viettel hay vẫn là nhà mạng lock cũ, nếu nhà mạng lock cũ bạn fix cái chuyển 3G ko cần chuyển vùng nhé, sau đó làm thêm bước này để nó nhận nhà mạng viettel mới kích iMess đc nhé:
    var/mobile/Library/Carrier Bundles/iPhone xóa toàn bộ file trong thư mục này, sau đó quay ra bỏ chọn "Write" permison

2 Peoples like this
  18. long

long Member
    • 18/23

Điểm:
    18
    Bạn xem trong "cài đặt > giới thiệu > nhà cung cấp" đã nhận nhà mạng VN chưa hay vẫn tên nhà mạng lock, fix nhận đúng nhà mạng VN mới fix đc mynumber từ đó mới fix đc iMess nhé, AU hơi khoai vụ này

1 People like this
  19. long

long Member
    • 18/23

Điểm:
    18
    bạn thử link này xem: Vui lòng đăng ký hoặc đăng nhập để thấy link download

1 People like this
  20. siemens.sl45i

siemens.sl45i New Member
    • 1/6

Điểm: