Hướng Dẫn Cấu Hình TP-LINK TL-WR740N

cao hoang anh20/11/14

1. cao hoang anh

cao hoang anh Member
    • 13/23

Điểm:
    13
    Bước 1: Bước này ta tìm tên của thiết bị tp-link và kết nối như hình vẽ bên dưới.

Bước 2: Lần đầu tiên kết nối vào máy tính sẽ hiên thông báo như bản ở bên dưới thường thì nhấn "ok". Nếu máy tính tiếp tục hiện lên bản thông báo như bản đầu tiên thì mình nhấn "connect to the net work without setting it up". Ngoài ra 1 số thiết bị yêu cầu nhập mã pin thì các bạn nhập mã được in bên dưới thiết bị như hình vẽ thứ 2.

Bước 3: Tới đây ta mở trình duyệt web và nhập địa chỉ la tplinklogin.net. Trình duyệt sẽ yêu cầu nhập user và pass (user:admin pass:admin).

Bước 4: Sau khi đăng nhập thành công ta tiếp tục chọn: không dây (wireless) >> cài đặt không dây(wireless settings) >> sau đó mình đổi tên (wireless network name) rồi lưu lại. Nhớ rằng không chọn reboot sau bước này nhé.

Bước 5: Sau khi đổi tên xong tiếp theo tới phần bảo mật không dây (wireless security),check vào phần cá nhân (wpa/wpa2-personal (recommended)) và đặt mật mã (password) cho tp-link của mình. Các bạn nhớ lưu lại khi hoàn tất.

Bước 6: Ngoài ra để tránh tình trạng bị đụng địa chỉ IP thì ta qua phần DHCP vào phần cài đặt DHCP(DHCP settings) check vào chấm tròn vô hiệu hóa (disable) rồi lưu lại. Lúc này ta sẽ cắm dây uplink vào 1 trong 4 cổng màu vàng còn cổng màu xanh không sử tới.

Bước 7: Sau khi hoàn tất các bước trên sẽ xuất hiện một dòng chữ màu đỏ và màu xanh ta nhấp vào dòng chữ màu xanh "The change of wireless config will not take effect until the Router reboots, please Vui lòng đăng ký hoặc đăng nhập để thấy link download to reboot." rồi nhấn vào khởi động lại cho chay hết 100% là có thể dùng thiết bị phát wifi để sử dụng Internet được rồi.

Chúc các bạn thành công!

Last edited by a moderator: 20/11/14
    8 Peoples like this
    Đang tải...
  2. Lê văn Ngọc Khẩn

Lê văn Ngọc Khẩn New Member
    • 3/6

Điểm:
    3
    @H Anh,bài em hướng khá chi tiết nhưng thêm chức năng repeater nữa thì bài mình tốt hơn

2 Peoples like this
  3. cao hoang anh

cao hoang anh Member
    • 13/23

Điểm:
    13
    ok a de e them chuc nang repeater vao nua

1 People like this
  4. cao hoang anh

cao hoang anh Member
    • 13/23

Điểm:
    13
    phần bổ sung repeater

bạn làm song từ bước 1 đến bước 4 thì bạn làm tiếp theo bước này nữa là sẽ được
    bạn muốn bắt wifi từ nhà kế bên sang nhà mình hay bạn muốn kéo dài độ phủ sóng của wifi ra mà bạn không muốn dây thêm thì bạn chỉ cần mua thêm một cục phát wifi tplink 740 hay bất cú cục phát wifi nào cũng được miễn có chức năng repeater là được,mình sẽ bổ xung chức năng repeater cua tplink 740.sau khi minh đổi tên song mình se check vào ô kích hoạt WDS Bridging lúc đó nó sẽ hiện ra thêm một nữa như hình vẽ bên dưới.

phần khào sát là phần mình sẽ tìm tên wifi mình muốn kết nối
    mật mã là password cua wifi minh muốn kết nối
    VD:mình muốn kết nối ten wifi la Vui lòng đăng ký hoặc đăng nhập để thấy link download thì lúc náy mật mã là pass word cua Vui lòng đăng ký hoặc đăng nhập để thấy link download chú không phải là mật mã mới.

nếu bạn không tìm thấy wifi mình muốn tìm thì bạn chỉ cần làm mới đợi nó scan là được.

tới phần này thì bạn thiết lập cho phần mật khẩu mới phiên bản bạn chọn WPA2-cá nhận,mã hóa thì AES,mật mã là cái phần mật khẩu bạn muốn đặt cho phần wifi mới của mình.như vậy là đã song phần repeater tiếp theo bước 6 là ok
    chức năng này sẽ tiết kiệm chi phí khi nhà mình đã có sẵn wifi mà bạn muốn phát wifi cho xa hơn thì chức năng này sẽ rất thích hợp

Chỉnh sửa cuối: 26/11/14
    1 People like this
  5. huanpg

huanpg New Member
    • 3/6

Điểm:
    3
    Mình xin góp ý ở bước 6 cuối bài, để tránh không bị đụng IP của modem, ngoài cách của bạn cao hoàng anh, chúng ta còn có thể làm như sau:
    Chọn Mạng >> LAN rồi sửa địa chỉ IP mặc định 192.168.0.1 lại thành 192.168.x.1 với x từ 2 đến 254 (trừ số 0, số 1, số 255 là những IP modem thường dùng). Làm cách này thì máy con truy cập vào wifi sẽ có cũng lớp mạng với Router và khác lớp mạng với Modem, tránh một số "vọc sĩ" log in vào phá các thông số truy cập internet trên Modem... :p

Chúc vui vẻ,
    etsunami.

6. cao hoang anh

cao hoang anh Member
    • 13/23

Điểm:
    13
    cam on da gop y them vao vao phan thieu sot cua minh,minh se them hinh lai phan tren

1 People like this